วันพฤหัสบดีที่ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2557

   
วิจัย

เรื่อง   : การพัฒนาทักษะพื้นฐานทางวิยาศาสตร์ของเด็กปฐมวัย
                ด้านการจัดกิจกรรมการทำเครื่องดื่มสมุนไพร

ผู้วิจัย : วณิชชา สิทธิพล

วัตถุประสงค์ของการศึกษา
  
  แผนการจัดกิจกรรมการทำเครื่องดื่มสมุนไพร
  แบบทดสอบทักษะพื้นฐานทางวิทยาศาสตร์สำหรับเด็กปฐมวัย

ตัวแปรต้น  :   การจัดกิจกรรมเครื่องดื่มสมุนไพร
ตัวแปรตาม : ทักษะพื้นฐานทางวิทยาศาสตร์ ประกอบด้วย การสังเกต การจำแนก การวัด การสื่อความ   หมายข้อมูล
ทักษะพื้นฐานทางวิทยาศาสตร์
  คือ พฤติกรรมที่เด็กแสดงออกถึงความสามารถในการศึกษาค้นคว้าหาข้อมูลที่จะนำไปใช้ทางวิทยาศาสตร์หรือกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ทดสอบได้ด้วยแบบทดสอบทักษะพื้นฐานทางวิทยาศาสตร์สำหรับเด็กปฐมวัยประกอบด้วย ทักษะคือ
        1.  การสังเกต หมายถึง ความสามารถในการใช้ประสาทสัมผัสทั้ง อย่างใดอย่างหนึ่งหรือหลายอย่างรวมกัน เข้าไปสัมผัสโดยตรงกับวัตถุแล้วสามารถบอกข้อมูลหรือรายละเอียดของสิ่งที่สังเกตได้
  2.  การจำแนก หมายถึง ความสามารถในการเปรียบเทียบแลการบอกข้อแตกต่างของคุณสมบัติได้ เช่น สี กลิ่น รูปร่างขนาด รส กลิ่น เป็นต้น
  3.  การวัด หมายถึง ความสามารถในการเลือกใช้เครื่องมือในการวัดประมาณหรือสิ่งของต่าง ๆ
 4. การสื่อความหมายข้อมูล หมายถึง ความสามารถในการเสนอข้อมูลที่ได้จากการค้นพบจากการปฏิบัติจริงแล้วนำมาถ่ายทอดให้ผู้อื่นเข้าใจ ด้วยการบอกเล่าหรืออธิบาย
         
         กิจกรรมทำน้ำฝรั่ง 
           จุดประสงค์
            1. เพื่อพัฒนาทักษะพื้นฐานทางวิทยาศาสตร์
                - การสังเกต : สามรถบอกลักษะของน้ำฝรั่งได้
                - การจำแนก : สมารถบอกปริมาณน้ำฝร่งที่คั้นได้จากฝรั่งลูกเล็ก
              - การวัด : สามรถตวงน้ำเชื่อมที่นำมาปรุงน้ำฝรั่งได้
              - การสื่อความหมาย : สามารถแสดงความคิดเห็นกับครูและเพื่อน
         2. เพื่อให้เด็กได้รู้จักอุปกรณ์
         3. เพื่อให้เด็กสามรถทำน้ำฝรั่งตามขั้นตอนได้
         เนื้อหา
            น้ำฝรั่งทำได้โดยนำฝรั่งเฉพาะเนื้อหั่นเป็นชิ้นเล็ก ๆ ใส่เครื่องปั้น เติมน้ำสุก ปั่นจนละเอียด บีบคั้นน้ำฝรั่งและกรองกากด้วยผ้าขาวบาง เติมน้ำเชื่อมและเกลือป่นเล็กน้อย และรับประทานได้
         ขั้นตอนการดำเนินกิจกรรม 
         ขั้นนำ
            1. ครูและเด็กร่วมกันร้องเพลง ผลไม้ พร้อมทำท่าประกอบ แล้วสนทนาซัุกถามโดยใช้คำถามดังนี้
                      - เด็ก ๆ ชอบทานผลไม้อะไรในเเพลง
                      - เด็กคิดว่าฝรั่งนำมาทำอาหารอะไรได้บ้าง
          ขั้นดำเนินการ
               1. ครูแนะนำอุปกรณ์ที่ใช้ในการทำกิจกรรม
               2. ครูแนะนำกิจกรรมน้ำฝรั่งให้กับเด็ก ๆ ดังนี้
                   - เด็กล้างผลไม้ที่ตนเลือกด้วยน้ำสะอาด
                   - ครูหั่นฝรั่งให้เด็กเป็นชิ้นเล็ก ๆ 
                  - เด็ก ๆ นำฝรั่งใส่เครื่องปั่น เติมน้ำสุก ปั่นจนละเอียด
                  - เด็กๆ บีบคั้นน้ำฝรั่งและกรองกากด้วยผ้าขาว
                  - เด็ก ๆ เติมน้ำเชื่อมและเกลือป่นเล็กน้อย และรับประทานได้
            3. เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับข้อตกลงเบื้องต้นที่ควรปฏิบัติการทำน้ำฝรั่ง ได้แก่ 
                - ล้างมือก่อนและหลังการทำกิจกรรมทุกครั้ง
                - ขณะทำกิจกรรมเด็ก ๆ ไม่ควรพูดคุยเสียงดังหรือเล่นกัน
               - หลังจากทำกิจกรรมแล้วช่วยกันเก็บอุปกรณ์ของกลุ่มและทำความสะอาดให้เรียบร้อย
          4. เด็กเลือกเข้ากลุ่ม กลุ่มละ 5คน เลือกตัวแทนเด็กออกมารับอุปกรณื
          5. เด็ก ๆแต่ละกลุ่มลงมือทำน้ำฝรั่งตามวิธีการของกลุ่มตนเอง
          6. เด็กและครูร่วมกันสนทนาซักถามเกี่ยวกับการทำน้ำฝรั่ง มีดังนี้
               - น้ำฝรั่งที่เด็ก ๆ คั่นมีลักษณะอย่างไร
               - ระหว่างฝรั่งลูกเล็กกกับฝรั่งลูกใหญ่ลูกไหนคั่นน้ำฝรั่งได้เยอะกว่ากัน
               - เด็ก ๆ ใส่น้ำเชื่อมลงไปในน้ำฝรั่งที่ช้อน
        ขั้นสรุป
           1. เด็กและครูร่วมกันสรุปถึงขั้นตอนการทำน้ำฝรั่ง
        สื่ี่อช้ในการสื่อความหมาย 
           1. ส่วนผสมในการทำน้ำฝรั่ง ได้แก่ ฝรั่ง น้ำเชื่อม เกลื่อป่น น้ำ
           2. เครื่องครัว ได้แก่ เครื่องปั่น ผ้าขาวบาง แก้ว ชาม ช้อน
       การประเมินผล
          1. สังเกตพฤติกรรมในการร่วมกิจกรรม
          2. สังเกตการแสดงความคิดเห็นและตอบคำถาม



              โทรทัศน์ครู เรื่อง น้ำไม่เต็มแก้ว 
              ผู้ถ่ายทอด อาจารย์ยุวดี นุชทรัพย์
              โรงเรียน วัดปากน้ำ
              สรุป
              จากวิดีโอนี้คือ ไม่ใช่เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ด้วยตรง แต่จะเป็นการเสริมทักษะวิยาศาสตร์ เช่น การทกม้าก้านกล้วย เด็กจะได้ทักษะกระบวนการทำและการรสังเกตในการรทำม้าก้านกล้วย คือ ต้องใช้ทักษะการคิดและทักษะต่าง ๆ อีกมากมาย เช่น ทักษะการจำแนก ทักษะการสังเกต ทักษะการคิดคำนวณ 
                
                              
                

       





                     


วันอังคารที่ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2557

บันทึกอนุทินครั้งที่ 15


วิชา การจัดการประสบการณ์วิทยาศาสตร์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอนจินตานา สุขสำราญ  
วัน/เดือน/ปี  25 พฤศจิกายน ตุลาคม  2557
เวลาเรียน 08.30-12.20 น.


ส่ิ่งที่ได้รับจากการเรียนวันนี้   


 สัปดาห์นี้อาจารย์ได้ให้นักศึกษานำเสนอสื่อวิทยาศาสตร์ของแต่ละคน แล้วให้นำของตัวเองมาวางหน้าชั้นเรียนเพื่อแยกหมวดหมู่ว่าสื่อของเราอยู่หมวดหมู่ไหน การจัดแยกหมวดหมู่มีทั้งหมด 4หมวดหมู่ด้วยกัน คือ 
1.หมวดหมู่เสียง 
2.หมวดหมู่พลังงาน 
3.หมวดหมู่น้ำ 
4.หมวดหมู่อากาศ


สรุปการจัดหมวดหมู่สื่อวิทยาศาสตร์


                     


ภาพกิจกรรมการแยกหมวดหมู่
















 จากนั้นอาจารย์ให้บอกข้อสังเกตในการเขียนแผนการสอนจากนั้นอาจารย์ ว่านักศึกษาข้องใจและสังสัยในหัวข้อใดแล้วอาจารย์ได้อธิบายเพิ่มเติมและอาจารย์ได้สอนต่อเนื่องในเรื่องเกี่ยวกับการทำของเหลวให้กลายเป็นของแข็ง โดยการทำ "หวานเย็นแช่แข็ง" ซึ่งกิจกรรมนี้อาจารย์ก็ได้เตรียมอุปกรณ์มาให้นักศึกษาได้ทดลองทำ

การทำ "หวานแช่แข็ง" มีอุปกรณืในการทำ ดังนี้


1. น้ำเปล่า
2. น้ำแดง
3. กรวย
4. ช้อน
5. เกลือ
6. ถุงพาสติก
7. ยาง
8. น้ำแข็ง
9. กระติกน้ำ

ขั้นตอนการทำ





1. เท่น้ำเปล่าผสมกับน้ำแดงลงในภาชนะที่เตรียมไว้ แล้วขนให้เข้ากัน 







2. นำถุงพร้อมกับกรวยรองน้ำมา แล้วใช้ชั้นหรือแก้วตักน้ำแดงที่ผสมแล้วใส่ถุง แล้วนำยางลัดให้แน่น








3. เท่น้ำแข็งใส่ภาชนะที่เตรียมไว้แล้วนำถุงน้ำแดงมาวางบนน้ำแข็ง แล้วโรยเกลือให้ทั่วพร้อมกับนำน้ำแข็งถ่มทบถุงน้ำแดงอีกรอบ


                                         

4. เขย่าหรือหมุนภาชนะที่ใส่ถุงน้ำแดงไปมาจนกว่าถุงน้ำแดงจะแข็ง




5.จะได้หวานเย็นออกมาแบบนี้

สรุปคือ

        ถุงน้ำแดงเป็นน้ำที่เป็นของเหลวอยู่ในถุงนั้นเมื่อนำไปวางบนน้ำแข็งพร้อมกับโรยเกลือแล้วเขย่าเป็นเวลาสักพักปรากฎว่าเมื่อเวลาผ่านไปถุงน้ำแดงจากที่เป็นของเหลวก็จะกลายมาแข็งแข็งแทน  สาเหตุคือ ถุงน้ำแดงที่เป็นน้ำเหลวกลายมาเป็นก้อนน้ำแข็งได้นั้น เป็นเพราะว่าเกลือเป็นตัวดูดความชื่นของน้ำจนทำให้ถุงน้ำแดงจับตัวกันจนเป็นก้อนแล้วกลายเป็นน้ำแข็ง



ประเมินตนเอง
  
  เข้าเรียนตรงเวลา แต่งกายถูกต้องเรียบร้อย และได้ออกไปนำเสนอสื่อหน้าชั้น 

ประเมินเพื่อน

 เพื่อนเข้าเรียนตรงเวลา แต่งกายถูกต้องเรียบร้อย เพื่อน ๆ ทุกคนตั้งใจทำกิจกรรมการทำน้ำหวานแช่แข็ง เพื่อนทุกคนชอบและสนุกกับการทำกิจกรรมที่อาจารย์ได้นำมาให้ทำ

ประเมินอาจารย์

 อาจารย์เข้าสอนตรงเวลา แต่งตัวเรียบร้อย มีการเตรียมการสอนมาดีและมีกิจกรรมมาให้นักศึกษาได้ทำใช่เคยทำให้นักศึกษามีประสบการณ์และสนุกกับการเรียนและสามรถนำไปใช้ในอานคตข้างหน้าได้












ส่ิ่งที่ได้รับจากการเรียนวันนี้   

วันพุธที่ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2557

บันทึกอนุทินครั้งที่ 14


วิชา การจัดการประสบการณ์วิทยาศาสตร์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอนจินตานา สุขสำราญ  
วัน/เดือน/ปี  18 พฤศจิกายน ตุลาคม  2557
เวลาเรียน 08.30-12.20 น.


ส่ิ่งที่ได้รับจากการเรียนวันนี้   

  สัปดาห์นี้อาจารย์ได้อธิบายถึงการสรุปงานวิจัยว่ามีอะไรบ้าง เช่น ชื่อวิจัย นิยาม ขั้นตอนและอธิบายขั้นตอนการสรุปโทรทัศน์ครูคือ การส่งเสริมของเนื้อหา วิธีการแก้ไข วิธีการสอน ขั้นตอนการสอน หลังจากนั้นอาจารย์มีกิจกรรมมาให้นักศึกษาทำคือการทำ Waffle ในห้อง โดยอาจารย์เตรีมอุปกรณ์มาให้ จากนั้นอาอาจรย์ให้นักศึกษาแบ่งกลุ่ม 5คนต่อโต๊ะ ๆ แล้วให้นักศึกษาได้ทำทุกคนเวียนกันจนครบทุกโต๊ะ


อุปกรณ์ในการทำ

  1. ถ้วย
  2. ช้อน
  3. น้ำ
  4. ไข่ไก่
  5. แป้ง
  6. เนย
  7. นม
   ภาพบรรยาขั้นตอนการทำ Waffle ในชั้นเรียน


อาจารย์อธิบายขั้นตอนการทำให้ฟัง



     ขั้นตอนการทำ 
                   
1. นำไข่ไก่ น้ำ และแป้งใส่ภาชนะผสมกัน แล้วตีส่วนผสมต่างๆให้เข้ากัน

2. หยอดแป้งลงบนพิมพ์วาฟเฟิลที่ทาเนย และร้อนดีแล้วหยอดใส่จนเต็มแม่พิมพ์

3. อบไว้ประมาณ 3 - 4 นาที เราก็จะได้วาฟเฟิลแล้ว



  





   สุกแล้ว



        


 ประเมินตนเอง  

   วันนี้นำเสนอการสอนหน้าชั้นเรียนไม่ผ่านอาจารย์ได้ให้คำำแนะนำในการสอนและการเขียนแผน และการทำ cooking ซึ่งกิจกรรมนี้เป็นที่ตื่นตาให้กับดิฉันและเพื่อนๆในชั้นเรียนมาก

ประเมินเพื่อน
  
   เพื่อนแต่งกายถูกต้องเรียบร้อย เพื่อนทุกคนตั้งใจทำกิจกรรมขนมวาฟเฟลมาก

ประเมินอาจารย์
 
   อาจารย์เข้าสอนตรงเวลา มีการเตรียมการสอนมาดีทุกครั้ง